n वर्णभेद (आफ्रिकन: अपारपणा) आणि त्यापुढील पोलिसांचे उदय पूर्णपणे समजून घेण्यासाठी १ to 88 पूर्वीच्या दक्षिण आफ्रिकेचा इतिहास आधी समजून घेणे आवश्यक आहे. एकेकाळी बोअर रिपब्लिक म्हणून ओळखल्या जाणा this्या या भागावर बर्‍याच वर्षांपासून बर्‍याच काळापासून युरोपमधून आलेल्या गोरे लोकांचे राज्य होते. 1899 पर्यंत, या भागात आफ्रिकन भाषिक डच स्थायिकांनी राज्य केले. १9999 in मध्ये जेव्हा ब्रिटीश साम्राज्याने आक्रमण केले तेव्हा बोअर प्रजासत्ताकात दोन स्वतंत्र राज्ये होतीः दक्षिण आफ्रिकन रिपब्लिक आणि ऑरेंज फ्री स्टेट.

जवळजवळ तीन वर्षे चाललेले हे दुसरे बोअर वॉर ब्रिटिश विजयात संपेल. दोन्ही बोअर प्रजासत्ताकांचा ब्रिटिश साम्राज्याने ताबा घेतला आणि त्यानंतर १ 10 १० मध्ये दक्षिण आफ्रिकेच्या संघटनेत त्यांचा समावेश करण्यात आला. एके काळी ते शत्रू होते हे असूनही, ग्रेट ब्रिटन आणि दक्षिण आफ्रिका संघटनेने सहयोगी बनले आणि जर्मन विरुद्ध सैन्यात सामील झाले पहिल्या महायुद्धातील साम्राज्य. ग्रेट ब्रिटनविरूद्ध बोअर वॉर मधील माजी सेनापती, पंतप्रधान लुईस बोथा आणि संरक्षण मंत्री जॅन स्मट्स आता शाही युद्ध कॅबिनेटचे दोन्ही सदस्य होते.

संरक्षण मंत्री स्मट्स हे युनायटेड पक्षाचे सदस्य होते. १ 194 88 मध्ये त्यांच्या पक्षाचा रंगभेद धोरणावर चालणार्‍या प्रोटेस्टंट धर्मगुरू डॅनियल मालन यांच्या अध्यक्षतेखाली पुनर्मिलित नॅशनल पार्टीने (आरएनपी) पराभूत केला. आरएनपी आफ्रिकेनर पक्षाबरोबर सैन्यात सामील झाले आणि नंतर नॅशनल पार्टी (एनपी) बनण्यासाठी विलीन झाले. मालन पंतप्रधान झाले आणि अशा प्रकारे वर्णभेदाचे युग सुरू झाले.

वास्तवात वर्णद्वेषाचे कायदे काही नवीन नव्हते, कारण ब्रिटनच्या पूर्वीच्या कायद्यांवर आधारित होते की वेगवेगळ्या वंशांना वेगळा ठेवण्याच्या प्रयत्नात एंग्लो-बोअर युद्धानंतर ग्रेट ब्रिटनने लागू केले होते. मॉडेल म्हणून ब्रिटीश कायद्यांचा उपयोग करून, एनपी नेत्यांनी असा तर्क केला की दक्षिण आफ्रिका एक संयुक्त राष्ट्र नाही, तर जातीय धर्तीवर चार राष्ट्र विभक्त झाले आहेत. आज त्यांच्यातील काही तर्क आपल्याला विचित्र वाटू शकतात, परंतु ते त्या दिवसाच्या बहुतेक विश्वासांनुसार होते जे केवळ भिन्न जातींमधील संवादांकडे दुर्लक्ष करतात, परंतु बर्‍याच प्रकरणांमध्ये ते अनैतिक मानले किंवा काही विशिष्ट परिस्थितींमध्ये देखील बेकायदेशीर

जरी तेथे अनेक उप-गट नेमले गेले असले तरी, देश चार मुख्य वांशिक गटात विभागला गेला: गोरे, काळा, भारतीय आणि रंगीत. गोरे एकतर इंग्रजी व आफ्रिकन लोकांचे वंशज किंवा युरोपमधून स्थलांतरित बोलणारे होते.

तेथे दोन प्रकारचे वर्णभेद कायदे स्थापन करण्यात आलेः ग्रँड रंगभेद आणि क्षुद्र वर्णभेद. वर्णभेद म्हणजे वांशिक धर्तीवरचे लोक वेगळे करणे. रंगभेदांच्या भव्य कायद्यांमुळे शहरे छोट्या छोट्या शहरांमध्ये विभागली गेली जिथे त्वचेच्या रंगावर आधारित लोकांना हलविण्यात आले. शर्यतींमधील सर्व संवाद बेकायदेशीर होता. पेटी रंगभेद कायदे हे बीच, क्लब, रेस्टॉरंट्स आणि यासारख्या दररोजच्या स्थानांवर व्यवहार करीत होते.

स्टॅनफोर्ड.इडू या संकेतस्थळावरील लेखात असे म्हटले आहे की १ 194 88 मध्ये वर्णभेद कायद्यांची अंमलबजावणी केल्याने वांशिक भेदभाव संस्थागत केला गेला. वंश-कायद्याने सामाजिक-जीवनातील प्रत्येक बाबीला स्पर्श केला, ज्यात गोरे-गोरे यांच्यात लग्नावर बंदी आणण्यात आली होती. “ केवळ पांढर्‍या ” नोकर्‍या. ” (इतिहास) पहिला कायदा मिश्र विवाह प्रतिबंधक कायदा होता ज्यायोगे लोकांना त्यांच्या वंशाच्या बाहेर लग्न करणे गुन्हा ठरला.

असा दुसरा कायदा १ 50 of० चा लोकसंख्या नोंदणी कायदा होता ज्यायोगे लोकांना ओळखपत्र घेऊन जाणे आवश्यक होते ते दर्शविते की ते कोणत्या वंशाचे आहेत.

१ 50 .० मध्ये गट क्षेत्र कायदा मंजूर झाला. या वर्णभेदाच्या कायद्यानुसार संपूर्णपणे वंशांवर आधारित भागांमध्ये शर्यतींच्या विभाजनास अधिकृत मान्यता देण्यात आली. जबरदस्तीने काढून टाकण्याची अंमलबजावणी अनेकदा केली गेली.

आफ्रिकानिस्टोरी.अबआउट.कॉम या संकेतस्थळावरील लेखानुसार, गोरे आणि इतर वंशांमधील संपर्क दूर करण्याच्या उद्देशाने “रिझर्वेशन ऑफ सेपरेट अ‍ॅमेनिटीज 0क्ट 0 एफ 1953 ला” सर्व सार्वजनिक सुविधा, सार्वजनिक इमारती आणि सार्वजनिक वाहतुकीत भाग पाडणे भाग पडले होते. ” केवळ “आणि” केवळ युरोपियन नसलेले “चिन्हे ठेवली गेली. अधिनियमात असे सांगितले गेले आहे की वेगवेगळ्या वंशांसाठी पुरविल्या जाणा facilities्या सुविधा समान नसतात.” (बॉडी-इव्हान्स)

१ 50 of० च्या सप्रेशन ऑफ कम्युनिझम कायद्याने दक्षिण आफ्रिकन कम्युनिस्ट पार्टी आणि कोणत्याही इतर कम्युनिझमच्या सदस्यता घेणार्‍या कोणत्याही अन्य पक्षावर बंदी घातली. कायद्याने अशा व्यापक अर्थाने असे लिहिले होते की, वर्णभेदाचा विरोध करणार्‍या कोणत्याही प्रकारच्या सरकारवर कम्युनिझमशी काही संबंध आहे किंवा नाही याची पर्वा न करता त्यावर बंदी घातली जाऊ शकते.

१ 195 Act3 च्या बंटू एज्युकेशन अ‍ॅक्टने शाळा आणि विद्यापीठांची एक प्रणाली तयार केली जी वैयक्तिक शर्यतींसाठी तयार केली गेली. या प्रकारच्या शैक्षणिक प्रणालीमुळे काळ्या लोकांसाठी सामान्य मजुरांव्यतिरिक्त काहीही बनणे अशक्य झाले.

खेळातील आंतरजातीय संपर्काचा भडका उडाला असताना, खेळांमधील रेस वेगळे करणारे कोणतेही अधिकृत कायदे नाहीत.

इतर राष्ट्रांनी, संयुक्त राष्ट्रसंघाने (यूएन) १ 194 .6 मध्ये वर्णभेद कायद्यांविषयी चिंता व्यक्त करण्यास सुरुवात केली, परंतु असे मानले जाते की दक्षिण आफ्रिकेच्या दृष्टीने हा अंतर्गत विषय होता. शेवटी, १ 60 in० मध्ये, शार्पेविले हत्याकांडानंतर, ज्यामध्ये protest protest निदर्शकांना पोलिसांनी ठार केले, त्यानंतर संयुक्त राष्ट्र संघाने एकत्रित कारवाईवर सहमती दर्शविली

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *