गुलामगिरी म्हणजे त्या स्थितीत ज्या व्यक्तीची मालकी इतरांकडे असते जिथे ते कोठे राहतात आणि काय करतात यावर नियंत्रण ठेवतात. फक्त, गुलाम होणे म्हणजे दुसर्‍या व्यक्तीची मालकी असणे, जो त्याचा मालक म्हणून ओळखला जातो. गुलाम म्हणजे मनुष्य म्हणजे मालमत्ता म्हणून वर्गीकरण केले जाते आणि काहीही काम करण्यास भाग पाडले जात नाही. इतिहासात गुलामी अनेक ठिकाणी आणि बर्‍याच वेळा अस्तित्वात होती. प्राचीन ग्रीक, रोमन्स, इंकास आणि अझ्टेक या सर्वांचे गुलाम होते.

१ black१ in मध्ये अमेरिकेच्या गुलामगिरीत वसाहतीच्या काळात सुरुवात झाली तेव्हा १ black अश्वेत आफ्रिकन लोकांना उत्तर अमेरिकन कॉलनी, जेम्सटाउन, व्हर्जिनिया येथे डच व्यापा-यांनी मजूर म्हणून आणले, मुख्यत: तंबाखूच्या पिकांच्या उत्पादनात आणि नंतर कापसासाठी. १ colon व्या आणि १ in व्या शतकात अमेरिकन वसाहतींमध्ये गुलामगिरी पाळली जात होती आणि जवळजवळ २ years० वर्षे ती टिकून राहिली.

डेव्हिड ब्रियन डेव्हिस आणि यूजीन गेनोव्हस या इतिहासकारांच्या म्हणण्यानुसार, अमेरिकेतील गुलामांशी वागताना आणि बाहेर काम करताना कठोर आणि अमानुष होते. गुलामांना शारीरिक अत्याचार सहन करावा लागला आणि ही खरी गोष्ट म्हणजे सरकारने परवानगी दिली. जरी गुलामांवरील उपचार वेळ आणि ठिकाणी वेगवेगळे असले तरी; पण ते सर्वसाधारणपणे क्रूर आणि अवमानकारक होते. बहुतेक स्वामी त्यांच्या गुलामांना त्यांच्या भूमीसारख्या वस्तू म्हणून पाहत असत. ही गोष्ट म्हणजे “थकलेली, सुधारलेली नाही”.

क्वार्टरमध्ये राहणा for्या वृक्षारोपणासाठी लागवडीच्या क्षेत्रावर गुलाम वाटप केले गेले. काही वृक्षारोपणांवर मालक गुलामांना घरे उपलब्ध करून देत असत, तर इतरांना गुलामांना स्वतःची घरे तयार करायची. ते खडबडीत केबिनमध्ये एकत्र जमले होते. एकाने आठवले: “आम्ही लॉग झोपड्यांमध्ये होतो आणि फक्त लाकडी मजल्यावरील मजला अज्ञात होता. एकाच खोलीत आम्हाला गुरेढोरे, दहा किंवा डझन व्यक्ती, पुरुष, स्त्रिया आणि मुले सारखे अडथळे आले … आमच्याकडे बेडस्टीड नव्हती. , किंवा कोणत्याही वर्णनाचे फर्निचर आणि आमचे बेड पेंढा आणि जुन्या चिंधीचे संग्रह नव्हते “.

गुलामांनी खडबडीत सामग्रीचे कपडे परिधान केले आणि बहुतेक वेळेस ते योग्य नसतात. शिवाय, गुलामांना बेदम मारहाण, मारहाण, तोडफोड व तुरुंगवासाची शिक्षा देण्यात आली. आज्ञाभंगाच्या प्रतिक्रियेमध्ये शिक्षेची तरतूद केली जात असे परंतु त्यांचे वर्चस्व कायम ठेवण्यासाठी मास्टर कधीकधी त्यांना शिवीगाळ करतात किंवा त्यांना शिक्षा देतात. गैरवर्तन येथे संपला नाही; त्यामध्ये बलात्कार, महिलांवरील लैंगिक अत्याचार, गर्भवती महिलांना मारहाण करणे आणि अशा प्रकारच्या क्रौर्यांचा समावेश उत्तरपेक्षा दक्षिणेकडील राज्यांमध्ये जास्त होता.

गुलामांना वाचण्यास शिकवणे परावृत्त केले गेले. तथापि, अठराव्या शतकात, उत्तरेकडील निर्मूलन चळवळ सुरू झाली आणि देश उत्तर आणि दक्षिण यांच्यातील वादात विभाजन करू लागला. १20२० मध्ये, “मिसौरी कॉम्प्रोमाईझ” ने सर्व नवीन पश्चिम प्रांतातील गुलामगिरीत बंदी घातली, ज्यास दक्षिणेकडील राज्यांनी गुलामगिरीच्या संस्थेसाठीच धोका दर्शविला होता. १ D 1857 मध्ये, “ड्रेड स्कॉट निर्णय” म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयामध्ये म्हटले गेले की निग्रो नागरिक नाहीत आणि त्यांना नागरिकत्वाचा अधिकार नाही; म्हणून मुक्त गुलामांपर्यंत पळून गेलेले गुलाम स्वतंत्र नव्हते तर त्यांच्या मालकाची मालमत्ता राहिले आणि त्यांना त्यांच्याकडे परत केलेच पाहिजे. १ 60 in० मध्ये गुलामीविरोधी रिपब्लिकन पक्षाचे सदस्य अब्राहम लिंकन यांनी अध्यक्षपदाची निवडणूक केल्यामुळे अनेक दाक्षिणात्य लोकांना खात्री झाली की गुलामगिरीचा कधीही विस्तार होऊ देणार नाही आणि म्हणूनच ती रद्द केली जावी. काही दक्षिणेकडील राज्यांनी त्याविरूद्ध प्रतिक्रिया दिली आणि यामुळे गृहयुद्ध सुरू झाले. युद्धाच्या वेळी अब्राहम लिंकन यांनी बंडखोरीच्या वेळी देशातील सर्व भागात गुलामांना मुक्त करून त्यांची प्रसिद्ध “मुक्ति घोषणा” जारी केली. शेवटी, घटनेच्या १ thव्या दुरुस्तीने अधिकृतपणे अमेरिकन गुलामांना मुक्त केले.

आफ्रिकन-अमेरिकन साहित्य हे काहीवेळा विशेषतः आफ्रिकन-अमेरिकन लोकांसाठी लिहिलेले साहित्य असते. १ The व्या आणि १ th व्या शतकात या कल्पनेची सुरूवात कवी फिलिस व्हीटल आणि ऑरेटर फ्रेडरिक डग्लस यांच्यासारख्या लेखकांनी हार्लेम रेनेस्सन्सबरोबर केली आणि टोनी मॉरिसन आणि माया अँजेलो यासारख्या लेखकांनी अमेरिकेत अव्वल लेखकांपैकी होते. आफ्रिकन-अमेरिकन साहित्य काळ्या लोकांच्या स्वारस्य असलेल्या थीम, जसे की मोठ्या अमेरिकन समाजात आफ्रिकन-अमेरिकन लोकांची भूमिका आणि आफ्रिकन-अमेरिकन संस्कृती, वंशविद्वेष, धर्म, गुलामगिरी, स्वातंत्र्य आणि समानता यासारख्या विषयांवर लक्ष केंद्रित करते. गुलामांच्या कथेत अशा प्रारंभिक आफ्रिकन-अमेरिकन लिखाणाने लक्ष केंद्रित केले गेले होते, गुलाम कथन या गुलाम कथन या प्रकारची साहित्यिक कृती जी गुलाम बनलेल्या आफ्रिकन लोकांच्या लेखी अहवालात बनलेली आहे. गुलामांच्या वर्णनात गुलामांच्या उपरोक्त परिस्थितीचा तपशीलवार तपशील आहे.

प्रथम प्रख्यात आफ्रिकन-अमेरिकन लेखक, कवी फिलिस व्हीटली यांनी अमेरिकेच्या स्वातंत्र्याच्या तीन वर्षांपूर्वी, 1773 मध्ये “विविध विषयांवर कविता” हे पुस्तक प्रकाशित केले. आफ्रिकेच्या सेनेगलमध्ये जन्मलेल्या व्हीटलीला वयाच्या 7 व्या वर्षी गुलामगिरीत पकडले गेले आणि अमेरिकेत आणले गेले आणि तिच्याकडे बोस्टन व्यापार्‍याची मालकी होती. जरी, ती सुरुवातीला इंग्रजी बोलत नव्हती, ती 16 वर्षांची होईपर्यंत, तिने भाषेमध्ये प्रभुत्व मिळवले होते. अमेरिकन क्रांतीच्या अनेक अग्रगण्य व्यक्तींनी तिच्या कवितांचे कौतुक केले
असे असूनही, एक काळी स्त्री कविता लिहिण्याइतकी हुशार असू शकते यावर विश्वास ठेवणे बर्‍याच गोरे लोकांना कठीण वाटले. परिणामी गहू

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *