१ 160०4 च्या ऑगस्टच्या दिवशी सकाळी, मिगेल डी सर्व्हेंट्स सवेद्र नावाचा एक छोटासा ज्ञात लेखक स्पेनच्या व्लालाडोलिडच्या रस्त्यावरुन गेला, तेव्हा त्याने प्रकाशक-पुस्तक विक्रेता फ्रान्सिस्को डी रोबल्सकडे एक जड हस्तलिखित लिहिले. हे विचित्र पुस्तक यशस्वी होईल अशी आशावादी वृत्ती सर्व्हेन्ट्सने बाळगली, पण हे हस्तलिखित पाच प्रती विकेल, अशी रॉबल्सला थोडीशी कल्पना नव्हती. एका महिन्यानंतर, सर्व्हेंट्सने “एल इंजेनिओसो डॉन क्विझोटे डे ला मंच” प्रकाशित करण्याचे अधिकार विकले. डिसेंबर महिन्यात हे मुद्रण पूर्ण झाले आणि पुस्तक जानेवारी १5 the5 मध्ये बाहेर आले. वाचक आणि विद्वान दोघेही सहमती दर्शविणा C्या हस्तलिखितेपासून ते प्रकाशित होणा to्या पुस्तकाकडे जाण्यापर्यंत सर्व्हेन्ट्सच्या कठोर परिश्रमातून डॉन क्विझोट हे सर्वात मोठे साहित्यिक उत्कृष्ट नमुना बनले. स्पेन आणि जग.

जर मिगेल दे सर्वेन्तेस सावेद्राने हे मोठेपणाचे लिखाण कधीही लिहिले नसते, अशा एका स्पॅनिश गृहस्थांविषयी, जिथे त्यांनी अशा अनेक आव्हानांची पुस्तके वाचली होती जिथे त्यांनी यापुढे अस्तित्वात नसलेल्या जगात नाइट व्हायचे ठरवले असते, तर 400 वर्षांपूर्वीपासून ते आतापर्यंतचे साहित्य कदाचित असावे पूर्णपणे वेगळं. त्याच्या स्वत: ची घोषित मिशन स्वत: ला चर्चेच्या कालबाह्य रीतीने चुकीच्या जगाचे निराकरण करण्यासाठी म्हणतात. तो स्वत: ला “डॉन क्विझोट दे ला मंच” म्हणत असे आणि सर्वॅन्टेस यांनी डॉन क्विझोटचा भाग एक पूर्ण करण्यासाठी अनेक वर्षांत शेकडो पृष्ठे लिहिली. कादंबरी प्रकाशित होण्याआधी त्यांची लेखी-प्रतित केलेली प्रत वाचून दुरुस्त करावी लागेल अशा संपादकाकडे ज्यांनी वेळ काढला त्या वेळेस रिक्त आणि विरामचिन्हे जोडून “क्लीन कॉपी” म्हणून या पुस्तकाचे संकलन आणि पुनर्लेखन करण्यास वेळ लागला ज्यामुळे ते सहज वाचता येईल. प्रिंटर. तथापि, मुद्रण आणि प्रकाशनाकडे जाण्यापूर्वी स्पेनमध्ये छापील सर्व पुस्तके एका “शाही” सेन्सरने “राज्याचे आशीर्वाद” द्यावे लागतील ज्यांना प्रकाशनासाठी “परवाना व विशेषाधिकार” मंजूर होण्यापूर्वी हे काम अयोग्यपणे वाचलेले होते. अर्थात, सर्व्हेंट्सच्या हस्तलिखिताने सरकारची कठोर मान्यता मंजूर केली. रोबल्सने सर्वाँटेसचा मजकूर जुआन दे ला कुएस्टाला पाठविला – माद्रिदमधील पुस्तक मुद्रक.

स्पेनच्या माद्रिदमध्ये पहिली प्रत छापली गेली जी लवकरच अनेक स्पॅनिशियन्समध्ये संभाषण आणि हशासाठी प्राथमिक स्रोत बनली जाईल. पुस्तकाची विक्री ताबडतोब उंचावली गेली आणि १5०5 च्या शेवटी एक हजार आठशे प्रती छापल्या गेल्या आणि पुस्तकांच्या दुकानात ती ठेवण्यात आली. युरोपपासून स्पॅनिश-अमेरिकन वसाहतींमध्ये भुकेल्या वाचकांसाठी प्रती बोटीद्वारे पाठविल्या जात असत. इंग्लंड, फ्रान्स, जर्मनी, इटली आणि पोर्तुगाल मधील भाषांतरकारांनी त्यांच्या मूळ भाषेत हे पुस्तक ठेवण्यासाठी जोरदार गर्दी केली होती.

१erv 7 in मध्ये क्रॅश झालेल्या बँकेकडून पैसे चोरी केल्याबद्दल तुरुंगात असताना सर्व्हंट्सने त्याच्या भावी पुस्तकाचा विचार केला असेल. सैनिक, कैदी, सुटका कलाकार आणि कर संग्रहकर्ता या नात्याने आणि परिस्थितीचा संपूर्ण कटाक्ष निर्माण करण्यासाठी त्याच्या आवडीचे आणि रोमांचक आयुष्याच्या साहाय्याने सर्व्हेन्टेस आले. कथा सांगण्याच्या प्रत्येक बाबतीत त्यांचे पुस्तक नवीन आणि मूळ असेल. नंतर त्यास प्रथम “बेस्टसेलर” म्हटले जाईल. सर्व्हेंट्सची वा literaryमय उत्कृष्ट कृती ही पहिली काल्पनिक कादंबरी बनली जी भविष्यातील बेस्टसेलिंग कादंबर्‍या लिहिण्यासाठी मानक ठरली.

डॉन क्विक्झोटचा सामान्य प्लॉट स्पष्टपणे मजेदार आहे. “Onलोन्सो क्विक्सानो” नावाचा पन्नास वर्षांचा माणूस जुना शिवलिक नाइट्सबद्दलच्या कादंबls्या खरेदी करण्यासाठी आपली जमीन विकतो. तो रात्रंदिवस वाचतो आणि तो वेडा होईपर्यंत आणि नाईट बनण्यासाठी घराबाहेर पडतो आणि स्वत: ला “डॉन क्विझोट दे ला मंच” असे नाव देतो. क्विझोटला प्राचीन काळापासून वाचलेल्या कथांमधून वास्तव समजले आणि असा विश्वास आहे की ज्या समाजात शूरवीर अस्तित्त्वात नाहीत परंतु १th व्या शतकातील स्पॅनिश साहित्यात प्रबल आहेत अशा समाजात तो खरोखर जुन्या काळातील एक नाइट नाइट आहे. पुस्तकांच्या दुकानात भरलेल्या या कंटाळवाण्या पुस्तकांच्या संदर्भात क्विझोट सर्वकाही पाहतो. डॉन क्विक्सोटमधील कथानकात नाइट-एर्रंटचा समावेश आहे जिथे वेश्या राजकन्या बनतात, पुरुष इतर नाइट, जादूगार किंवा चेन टोळीचे कैदी बनतात, मोठ्या पवनचक्क्या ड्रॅगन बनतात आणि इन्स मंत्रमुग्ध वाड्यांमध्ये बदलतात.

त्याच्या “स्क्वायर” – सांचो पांझा (“पोटबली”), त्याच्या जुन्या नाग – “रोकिन्ते” आणि त्याच्या लेडीलॉव्ह “डुलसिना डेल टोबोसो” ज्यांच्यासाठी तो दैवतविषयक शोधांवर जातो, त्याच्या चुकीच्या कारभारामुळे सर्व वाचकांना कमीतकमी गोंधळ उडाला, परंतु स्पेनमध्ये एक म्हण प्रचलित आहे: “जर तुम्ही एकटा एकटा माणूस हसत हसत असाल तर ते वेडे आहेत, किंवा डॉन क्विझोट वाचत आहेत.” (“डॉन क्विक्झोटः द अनलॉकली कॉन्क्विस्टोर”, द इंडिपेंडेंट, जाने. 29, 2005)

ला मंचचा इंजिनियस जेंटलमॅन सर क्विझकोट हे त्वरित आणि गर्जना करणारे यशस्वी होते. प्रतींची मागणी इतकी जास्त होती की काही महिन्यांतच त्याचे लेखक, मिगुएल डी सर्व्हेंट्स हे पुस्तक इबेरियामध्ये वितरित करत होते, तर रोबल्स आणि कुएस्टा यांनी दुस edition्या आवृत्तीवर काम सुरू केले. दोन पाइरेटेड आवृत्त्या लंडनमध्ये व व्हॅलेन्सीया आणि जारागोझामध्ये दोन इतरांसह दिसू लागल्या; शेकडो प्रती नवीन जगात येणार्‍या गॅलिनवर लोड केल्या गेल्या. जूनपर्यंत डॉन क्विक्सोट आणि सांचो पांझा हे मूर्तिमंत व्यक्तिमत्त्व बनले होते, त्यांचे पुतळे पारड्यात पार पाडले गेले आणि इतर श्रीमंत आणि गरीब लोकांच्या उत्सवात सहभागी झाले. (“डॉन क्विझकोट: नाऊ अँड टू”, फायनान्शियल टाईम्स, 2018)

हे लक्षात घेण्याजोगे आहे की सर्व्हेन्ट्सचे नाव शेवटी जगभरात प्रसिद्ध झाले असले तरीही स्मारकाच्या वतीने त्याने कधीही पैसे कमवले नाहीत

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *