“सेल्फ” या संकल्पनेत काही मूलभूत गोष्टी आहेत ज्यात स्वतःची निर्मूलन करणे आणि त्या वास्तविकतेविषयी समजणे आवश्यक आहेः वास्तविकपणे एखाद्याच्या आतील गोष्टीबद्दल जाणून घेणे आणि भौतिकवादी किंवा ऐहिक गोष्टींबद्दल काहीही न करता एखाद्याच्या आत असलेल्या गोष्टीशी संपर्क साधणे. मग “आत्म-साक्षात्कार” येतो, अंधारापासून प्रकाशाकडे जाण्याचा टप्पा; अज्ञानापासून ज्ञानापर्यंत; या पासून ते; येथून तिथपर्यंत आणि विधानाचे उत्तर शोधणे:
Ù † Û Ø¬Ø§Ù † Û ’Ú © ÙˆÙ † Û ÙˆÚº Ø§ÙˆØ ± Ú © س Ú © Û’ Ø§Ø®ØªÛŒØ§Ø ± Ù… یں… یں ÙˆÚº ÙˆÚº
एखादा कोण आहे आणि कोण आहे हे समजून घेतल्यामुळे, आपण चांगल्या प्रकारे परिचित होऊ शकतो आणि भगवंताच्या अनुभूतीमध्ये पूर्णपणे आत्मसात होतो. हे सर्वत्र स्वीकारले जाते आणि एक प्रसिद्ध वस्तुस्थिती आहे की एकदा स्वत: ला समजल्यानंतर, त्यावेळेस जो सर्वसमावेशक आहे त्याला समजण्यास सुरवात होते – देव! आणि जेव्हा एखादी व्यक्ती जागोजागी पडण्यास सुरवात होते आणि एखाद्याचे मन, शरीर आणि आत्मा एकत्रित होते, तेव्हाच तो ज्या गोष्टी पाहतो त्या सर्व त्याला देवाला पाहण्यास सुरुवात करतो; तेव्हाच जेव्हा त्याला त्याच्या सर्व भावनांमध्ये भगवंताची भावना येऊ लागते आणि तेव्हाच जेव्हा कोणाशीही संपर्क साधण्याचा विचार केला जातो तेव्हा तो देवाशी जवळीक साधू लागतो.
जर मी पाहू शकलो तर मी तुला पाहू इच्छित आहे
जर मला वाटत असेल तर मी तुम्हालाही अनुभवायचे आहे
आपल्या विपुल उपस्थितीसाठी,
मी जिथे जातो तिथे मला हे जाणवते आणि आहे
माझ्या डोळ्यावर काय पडलं आहे?
हे मुळात “वाá¸तत अल-वुझादीद” चे तत्वज्ञान आहे, ज्यावर एखाद्याने विश्वास ठेवण्यास सुरुवात केली किंवा असे समजते की असे दिसते की ज्याचा शाब्दिक अर्थ “अस्तित्वाची एकता” किंवा “अस्तित्वाची एकता” आहे. हे तत्वज्ञान इमाम हुसेन इब्न-ए अली (अ.स.) यांनी त्यांच्या ‘मिराट उल feरिफिन’ पुस्तकात लिहिलेले आहे हे सर्वत्र मान्य आहे. त्यांनी सूर्याच्या अल-फातिहाच्या स्पष्टीकरणाबद्दल आपल्या मुलाच्या प्रश्नाला उत्तर म्हणून लिहिले आहे. त्यांनी सर्वप्रथम सर्वसमावेशक मार्गाने वदत अल वजुद यांच्या विचारसरणीचे स्पष्टीकरण केले.
स्वत: ला कधीकधी एकात्मिक म्हणून चेतना, जागरूकता आणि समजूतदारपणाने जोडलेले समजले जाते. अद्भुत मानसिकता असलेल्या अनेक तत्त्वज्ञांनी त्यांच्या सुगमतेनुसार “सेल्फ” स्पष्ट केले आहे. त्याला किल्ल्यात ताब्यात घेण्यात आले असता अ‍ॅव्हिसेंनाने मानवी चेतना आणि आत्म्याचे महत्त्व दर्शविण्यासाठी आपला प्रशंसित “फ्लोटिंग मॅन” विचार प्रयोग तयार केला. (इब्न सीना, किताब अल-शिफा, ऑन द सोल, १०२27) त्याचा “फ्लोटिंग मॅन” हा विचार प्रयोग त्याच्या अभ्यागतांना स्वत: च्या शरीराशी कोणताही स्पर्श संपर्क नसलेल्या, सर्व संवेदनांपासून दूर ठेवून, सर्वत्र निलंबित ठेवण्याची कल्पना करण्याची सल्ला देतो. तो असा दावा करतो की या परिस्थितीत एखाद्याला कोणत्याही परिस्थितीत आत्म-जाणीव असते. त्यानुसार तो असे अनुमान लावतो की स्वत: ची शक्यता कोणत्याही शारीरिक गोष्टीवर तार्किकपणे अवलंबून नसते आणि आत्मा संबंधित व्यक्तींमध्ये सापडत नाही तर तो आवश्यक वस्तू म्हणून दिलेला असतो. नंतर रेने डेसकार्टेस यांनी हा भांडण परिष्कृत आणि सुस्त केला, जेव्हा त्याने व्यक्त केले: “मी सर्व बाह्य गोष्टींच्या आज्ञेपासून दूर जाऊ शकतो, परंतु माझ्या स्वतःच्या देहभानातून नाही.”
रेने डेकार्टेस पुढे “द सॉलेटरी सेल्फ” ची चर्चा करते; जॉन लॉक आम्हाला “थोररी ऑफ पर्सनल आयडेंटिटी” सादर करतो आणि इतर “सेल्फ” चे वास्तव समजून घेण्यासाठी त्यांच्या सर्व समजबुद्धीने प्रकट होतात. जेव्हा आपण पूर्व परंपरेतील “सेल्फ” या संकल्पनेबद्दल बोलतो तेव्हा आपण पाहतो की अस्तित्वाच्या सखोल अर्थाने, आणि विशेषतः अप्रतिम, अलौकिक आणि पूर्वेकडील प्रतिबिंबित रीतिरिवाजांना, व्यक्ती वारंवार वैयक्तिक अस्तित्वाच्या आणि अलिप्तपणाच्या रूपात मानले जाते. निर्मितीच्या वेगवेगळ्या भागांमधून. वैयक्तिक अस्तित्वाची भावना ही अशी आहे जी विश्वास ठेवते की ती अशी व्यक्ती आहे जी स्वत: च्या वास्तविक स्वभावाविषयी अज्ञानी आहे आणि अनभिज्ञ आहे. असंख्य चालीरीतींच्या अध्यात्मिक उद्देशाने स्वतःची भावना विरघळणे, एखाद्याच्या स्वतःच्या वास्तविक स्वभावाची स्वतःची माहिती ग्रहणावर अनुभवी आणि मंजूर होण्याची परवानगी देणे समाविष्ट आहे. हे सामान्यतः प्रदीपन म्हणून ओळखले जाते.
जेव्हा आपण इतिहासाला कंटाळलो आहोत तेव्हा आपण महान लोकांद्वारे महान लोकांना वारंवार आपल्या स्वत: च्या प्रसिध्द असल्याचे सांगितले आहे; स्वत: ला दूर ठेवणे आणि स्वत: ची कमी असणे रोल करणे. आपला स्वतःचा धर्म, इस्लाम आपल्याला नि: स्वार्थीपणाने शिकवतो. इस्लाममध्ये अधोरेखित झालेला एक आदरणीय गुण म्हणजे इतर किंवा निस्वार्थीपणा. जो महान स्पॉट्स आहे त्याला वरील गोष्टींची चिंता असते. भव्य व्यक्ती आपल्या वेळेसह उदार असते आणि इतरांना असुरक्षित कर्ज आणि मदत करते. जेव्हा आपण मुस्लिम लेखकांनी सादर केलेल्या वा the्मयांशी परिचित आहोत, तेव्हा आपल्या मनात ‘खुदी’ हा शब्द ऐकू येतो की “अल्लामा इक्बाल” यांनी मांडलेली खुदी ही संकल्पना आहे. “सेल्फ” पॉलिश करण्याची कल्पना आपल्यापर्यंत पोहचवण्यासाठी त्याने समुदायाइतका खोल खोल विचार मांडला आहे. तो म्हणतो:
Ú © Ùˆ Ú © Ø ± ب٠„Ù † د ات٠† ا Ú © Û Û Ø ± ØªÙ‚Ø¯ÛŒØ ± سے Ù¾Û Ù „Û’
خدا ب٠† Ø¯Û ’سے خود Ù¾ÙˆÚ † Ú¾Û ’بتا ØªÛŒØ ± ÛŒ Ø ± ضا Ú © Û Û ’
भाषांतरः
स्वत: चा विकास करा जेणेकरून प्रत्येक निर्णयापूर्वी
देव तुमच्याकडून हे निश्चित करेल: “तुमची इच्छा काय आहे?”
त्याच्या अनुषंगाने, आय

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *