हनिफ कुरेशी यांना डायस्पोरा म्हणून ओळखल्या जाणा many्या अनेक गुंतागुंत अशा ठिकाणी घडल्या जिथे त्याच्या माणसांमध्ये खूपच वाईट गोष्ट आहे आणि त्यांच्याकडे दुर्लक्ष केले जाते. त्याने केलेल्या सर्व गोष्टी त्याच्या कृत्यांमधून दिसून येतात. “इंद्रधनुष्य चिन्ह” आणि “माय सोन द फॅनॅटिक” देखील त्याच्या आयुष्यातील अनुभवांचे ठसे आहेत. दोन्ही कामांमध्ये सामान्य असणा things्या अनेक गोष्टींपैकी एक म्हणजे सावली आणि “इतरां” च्या मनावर पश्‍चिमेची छाप. “माय सोन द फॅनॅटिक” मध्ये आम्हाला अप्रत्यक्षपणे सांगितले आहे की परवेझ यांना इंग्लंडमध्ये चांगले काम करायचे होते “इंग्लंडमध्ये चांगले काम करण्याचे त्यांचे स्वप्न सत्यात उतरले असते.” “रेनबो साइन” मध्येही असेच आहे, कथाकार सांगते की त्याच्या वडिलांनी … … येथे लग्न केले आणि ते कधीही भारतात परत आले नाहीत “आणि” तरुणांनी मला सतत ब्रिटनमध्ये जाण्याची शक्यता विचारली “. माझ्या मते, पश्चिमेची अशी सामाजिक रचनेची प्रतिमा आहे जी लोकांच्या मनात सामावून घेत आहे.
परवेझ आणि अगदी इंद्रधनुष्य “इंद्रधनुष्य चिन्ह” हे दोघेही वेस्टच्या मार्गाने प्रवण आहेत. त्यांना असे दिसते की तेथे वास्तव्यास कोणतीही मोठी समस्या येत नाही. पाश्चात्य जगाने त्यांच्यावर होणा the्या दु: खांची पर्वा न करता त्यांनी जी जीवनशैली जी जीवनशैली साकारली आहे ती त्यांनी बर्‍यापैकी आणि बर्‍याच प्रमाणात स्वीकारली आहे. ज्याप्रमाणे “रेनबो साइन” च्या कथाकार आम्हाला सांगतात, “… येथूनच पाळकांना शिकार करण्यासाठी त्यांचा जमाव जमला आणि त्यांना मारहाण केली.” गैरवर्तन, वांशिक गैरवर्तन आणि भेदभाव असूनही, इंग्लंडमध्ये असण्यामुळे कथावाचक ठीक आहे. “… पण या सर्वा असूनही इंग्लंडशी काही ओळख अजूनही शिल्लक आहे.”
परवेझ यांना माहित आहे की तो किंवा त्याचा मुलगा कोणत्या अडचणींमध्ये येऊ शकतात परंतु तरीही तो अशा समाजात असल्याची कल्पना विचारात घेत नाही जो “इतरांना” देत नाही. त्याचा मुलगा अली त्याला म्हणतो, “‘पाश्चात्य भौतिकवादी आमचा द्वेष करतात’ ‘अली म्हणाला.’ ‘पापा, ज्या गोष्टींचा तुमचा द्वेष आहे अशा गोष्टी तुम्ही कशा करू शकता.’ ‘हे जाणून घेतल्यानंतरही जणू काही त्यांच्यावर बंधन घातले गेले आहे, असे आम्हाला समजते. वेस्टर्न वर्ल्ड स्वीकारण्यास भाग पाडले. “रेनबो साइन” च्या कथाकाराशीही असेच काहीसे घडते. “इतर” बद्दलच्या घटनेची वृत्ती दोन्ही कामांमध्ये दिसून येते.
“अर्ध जाती” होण्याची समस्या थेट नसल्यास अप्रत्यक्षपणे मांडली जाते. अर्ध-जात असल्याने आपण कुठेही पूर्णपणे संबंधित नाही. आपण कुणाच्या मालकीचे आहात हे ठरविण्यास असमर्थ कुंपणावर बसले आहे. माझ्या मते हेच नेमकं मांडलं गेलं आहे. सांस्कृतिकदृष्ट्या संकरित व्यक्ती सादर केल्या जातात. पूर्व आणि पश्चिम यांच्यातील ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिक संघर्ष, एक ना कोणत्या प्रकारे दोन्ही कामांतून पुढे आला आहे. परवेझ हा संपूर्णपणे पाश्चिमात्य जगाचा एक भाग झाला आहे, जेव्हा त्याचा मुलगा जेव्हा त्याच्या अपेक्षेनुसार अपेक्षा करत नाही, तेव्हा तो अस्वस्थ होतो, त्याला विचारपूस करतो आणि अगदी शेवटपर्यंत लाथ मारतो.
पूर्व आणि पश्चिम यांच्यात संघर्ष आहे. आधार पूर्वेकडील आहे आणि ते पूर्णपणे भिन्न जगात आहेत; “त्यांच्या” जगाच्या विरुद्ध असलेले एक जग. परदेशातील रहिवासी आणि तेथील रहिवाशांना येणा the्या समस्या या दोन्ही गोष्टींमध्ये समानता दर्शवतात. “फिटिंग इन” चा दृष्टीकोन सांस्कृतिक वर्गाव्यतिरिक्त देखील दिसून येतो जो या दोन्हीमध्ये एक चंचल थीम आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *