विल्यम शेक्सपियरशी संबंधित “फॉल्जर शेक्सपियर लायब्ररी” मध्ये त्यांचे सर्वात मोठे साहित्यिक स्रोत आणि इतर वस्तू आहेत. नक्कीच असे स्मारक फक्त इंग्लंड, लंडन किंवा स्ट्रॅटफोर्ड अपॉन onव्हॉनमध्ये आहे – बर्डचे प्रसिद्ध घर. नाही. बहुतेक लोकांना हे आश्चर्य वाटेल की ही इमारत अमेरिकेच्या कॅपिटलच्या ब्लॉक वॉशिंग्टन डीसी मध्ये आहे.

न्यूयॉर्क शहरातील श्रीमंत जोडप्या हेनरी क्ले फॉल्गर आणि त्यांची पत्नी एमिली फॉल्गर यांनी बांधलेली, फॉल्जर शेक्सपियर लायब्ररीमध्ये इंग्लंडचा सर्वात प्रसिद्ध लेखक विल्यम शेक्सपियर यांच्या छापील कृतींचा जगातील सर्वात मोठा संग्रह नाही, तर त्याकरिता ही एक मोठी साठवण सुविधा आहे. सोळाव्या शतकापासून अठराव्या शतकाच्या उत्तरार्धातील इंग्लंडच्या पूर्वार्धापर्यंत कमीतकमी अन्य तीस प्रकारची दुर्मिळ कलाकृती.

हेन्री क्ले फॉल्गर हा एक अमेरिकन कुलीन होता जो १ 18577 ते १ 30 .० च्या दरम्यान राहिला. फॉल्गरने किरकोळ टायकूनची भूमिका साकारली, आयुष्याच्या उत्तरार्धात न्यूयॉर्कच्या स्टँडर्ड ऑईलचे अध्यक्ष आणि नंतर अध्यक्ष बनले. जरी तो काटकसरीचा खर्च करणारा असला तरी त्याने मिळवलेल्या पैशाचा बहुतांश पैसा त्याच्या शेक्सपियरच्या संग्रहात खर्च झाला. आपला भाऊ जेम्स ज्याने “फॉल्गर कॉफी” ची स्थापना केली त्याच्या विपरीत, हेन्रीचे नाव जवळजवळ विल्यम शेक्सपियरचे समानार्थी शब्द बनले, कारण तो विल्यम शेक्सपियरशी संबंधित कोणत्याही गोष्टीचा आणि सर्व गोष्टींचा उत्साही संग्रहकर्ता होता. फोल्गरने “शेक्सपियरेना” संग्रहित स्टँडर्ड ऑइलमध्ये मिळवलेल्या पैशापैकी बहुतेक पैसा खर्च केला. बहुतेक वेळा त्याने कंपनीकडून कर्ज काढून घेतले. फोलगरने निवडलेल्या कुठल्याही वस्तूवर बोली लावण्यासाठी त्यांनी मध्यस्थ म्हणून काम केलेल्या आनंदी पुस्तक विक्रेत्यांना पैसे दिले. सहसा, त्याने ज्याची बोली दिली त्यास तो जिंकला. अर्थातच, त्याच्या सर्व पुस्तक विक्रेत्यांना या माणसाबरोबर व्यवसाय करणे आवडले, कारण त्याने नेहमीच बॅरेलवर पैसे दिले.

फॉल्गरने एमिली जॉर्डन फॉल्गरशी लग्न केले ज्यांना सुप्रसिद्ध नाटककारांची खरी बौद्धिक आवड होती. 1885 पासून सुरुवात करुन त्यांनी त्यांचे संग्रह, त्यांनी खरेदी केलेल्या वस्तूंची सूची तयार करणे आणि संग्रहित करणे प्रारंभ केले. त्यांनी मिळून शेक्सपियर आणि इतर संबंधित ऐतिहासिक कागदपत्रांविषयी जितकी मुद्रित सामग्री एकत्रित केली तितके त्यांनी एकत्र केले. संपूर्ण संग्रह जोडल्यानंतर, अडीच हजाराहून अधिक पुस्तके, ,000०,००० हस्तलिखिते आणि ,000०,००० पेक्षा जास्त नकाशे, मुद्रणे आणि खोदकाम मोजले गेले होते. संग्रहात थिएटर आयटम, शिल्पकला, वाद्ये आणि शेक्सपियर आणि त्याच्या काळाशी संबंधित पोशाखांचा अफाट संग्रहही होता. फोल्गरच्या संग्रहात 82 दुर्मिळ “फर्स्ट फोलिओज” समाविष्ट आहे – बर्डच्या सर्व 36 नाटकांचा समावेश असलेले पहिले पुस्तक. १23२23 मध्ये तब्बल २२० फर्स्ट फोलिओ छापण्यात आले. त्यापैकी जवळजवळ निम्मे फोलगरकडे होते. 2006 मध्ये सोथेबीजच्या लिलावात एक प्रत $ 5 दशलक्ष डॉलर्सवर विकली गेली.

हेन्रीच्या मृत्यूच्या दोन वर्षानंतर १ death In२ मध्ये वाचनालय बांधले गेले आणि ते जनतेसाठी उघडले गेले. प्रत्येकजण, शालेय मुलांपासून अगदी अनुभवी शैक्षणिक प्राध्यापक पर्यंत वाचनालय पाहण्यासाठी आणि साहित्यिक साहित्याच्या दुर्मिळ संग्रहांचा अभ्यास करण्यासाठी नेहमीच आमंत्रित केले जाते. शेक्सपियरविषयी कोणतीही विशिष्ट माहिती मिळण्याची शक्यता कितीही लहान असली तरीही; ग्रंथालयात महान इंग्रजी लेखकाशी संबंधित काहीही आहे.

हेन्री आणि एमिली आणि त्यांच्या ग्रंथालयाविषयी अधिक मनोरंजक माहितीसाठी कृपया स्टीफन एच. ग्रांट यांचे “शेक्सपियर कलेक्टिंग: द स्टोरी ऑफ हेनरी अँड एमिली फॉल्गर” वाचा.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *