आपल्या शिकवण्यामध्ये येशू वारंवार निरनिराळ्या उदाहरणांचा उपयोग करीत असे. वेगवेगळ्या ऐकणा their्यांना त्यांच्या दैनंदिन जीवनाच्या सभोवतालच्या आकृत्यांबद्दल जागृत केले. उदाहरणार्थ, बोधकथेंमध्ये, त्याने शिकवलेले सर्वात गहन आणि हलणारे धडे आहेत. येशूच्या जगात लोक कथांवर उभे होते.

बोधकथेसाठी अधिक सामान्य व्याख्या उदाहरण असेल. ग्रीक शब्द “पॅराबालो” (पुढील शब्द “पॅरा” ने बनलेला एक दृष्टांत, आणि “बलॉ” क्रियापद, टेकणे, टाकणे,) ही एक कथा सांगते ज्यामध्ये काही नैतिक, आध्यात्मिक, किंवा शाब्दिक सत्य आणि काही मानवी घटना किंवा दररोजच्या गोष्टी. दुसर्‍या शब्दांत, बोधकथा विस्तारित उपमा आहेत.

दृष्टान्त सिनोप्टिक गॉस्पल्स (मॅथ्यू, मार्क आणि लूक) मध्ये आढळतात. शुभवर्तमानात कमीतकमी एकोणतीस बोधकथा आहेत. बोधकथा सहसा राज्याशी संबंधित असतात. बोधकथेच्या अन्वयानावर नियंत्रण ठेवणारे आम्ही काही नियम पाळू शकतोः

१. दोन गोष्टी भिन्न करा: दृष्टांत किंवा प्रतिमा आणि मुख्य मुद्दा किंवा सचित्र कल्पना. बोधकथा दोन अर्थ आहेत. दृष्टांत ही एक गोष्ट आहे आणि दृष्टांताने सांगितलेल्या सत्यतेमुळे ती पूर्णपणे भिन्न आहे. बोधकथा सारख्या बोधकथा वापरू नका. एक रूपक पूर्णपणे प्रतीकात्मक अर्थाने भरलेले असते, जिथे प्रत्येक तपशीलाचा अर्थ काहीतरी असतो.

२ या बोधकथेचा हेतू समजून घ्या. येशूच्या बोधकथेचा उपयोग त्याच्या शिकवणुकीत महत्त्वाचा आहे. लक्षात घ्या की कधीकधी येशू स्वत: अर्थ पुरवितो.

When. जेव्हा हा शब्द उच्चारला तेव्हा आणि का आणि या दृष्टांताची सांस्कृतिक आणि ऐतिहासिक पार्श्वभूमी लक्षात घ्या. दुसर्‍या शब्दांत, बोधकथा त्याच्या योग्य संदर्भात पहा.

The. बोधकथा सांगण्याची गरज काय आहे ते समजा.

Ble. दृष्टांताची रचना व भाषेचे विश्लेषण करा. सुरुवात आणि शेवट फार महत्वाचे आहे. पात्र कोण आहेत? दृष्टांतात थेट प्रवचनात काय बोलले जाते? दृष्टांतात कोणत्या शब्दांची पुनरावृत्ती होते? उपमा मध्ये स्टॉक प्रतिमा पहा. ओल्ड टेस्टामेंटमध्ये वारंवार प्रतिमा समांतर आहेत.

The. या दृष्टांताचे स्पष्टीकरण पुस्तकाच्या जागतिक विमानासह आणि पवित्र शास्त्राच्या सामान्य शिक्षणाशी सुसंगत असले पाहिजे. उदाहरणार्थ, श्रीमंत माणूस आणि लाजर यांच्या दृष्टान्तात (लूक. १:: १ 19 –3१) ख Jesus्या संपत्ती अध्यात्मिक आहेत हे स्पष्ट करण्यासाठी येशू एक लोकप्रिय विश्वास वापरतो. या बोधकथेचा तपशील स्वतःला महत्त्व देत नाही. शिकवणीचा स्रोत म्हणून दृष्टांत वापरणे ही एक चूक आहे.

पुरातन तसेच आजकालच्या वाचकांना पॅराबोलिक आख्यानांचे आवाहन आहे. आपल्या सर्वांना कथा आवडतात, आणि महान शिक्षक असलेल्या येशूने त्यांना राज्याच्या संपत्तीविषयी आम्हाला शिकवण्यासाठी नोकरी दिली.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *